Hội ngành nghề nông nghiệp nông thôn tỉnh Sơn La được thành lập năm 2002 theo quyết định của UBND tỉnh Sơn La. Trên cơ sở hợp nhất 3 hội đó là: Hội làm vườn, Hội nuôi ong và Hội sinh vật cảnh. Cho đến nay Hội ngành nghề nông nghiệp nông thôn tỉnh Sơn La đã có 407 Chi hội với trên 8.000 hội viên tham gia. Tất cả các huyện, thành phố hầu như đều có tổ chức hội. Nhiệm vụ của Hội là: Xây dựng và phát triển hội ngày càng vững mạnh, động viên tinh thần nhiệt tình, khả năng kinh nghiệm, lao động, sáng tạo của Hội viên, đoàn kết, hợp tác giúp đỡ nhau phát triển kinh tế VAC, nuôi ong mật và làm sinh vật cảnh. Trên cơ sở trao đổi kinh nghiệm, phổ biến, ứng dụng khoa học kỹ thuật nhằm nâng cao năng xuất chất lượng và hiệu quả kinh tế các loại vật nuôi, cây trồng...vv. Xây dựng và phát triển nghề làm vườn, nuôi ong mật, làm sinh vật cảnh vững mạnh đóng góp nhu cầu ngày càng cao của thị trường nhằm phát triển kinh tế xóa đói giảm nghèo cho người dân.