Hội thảo “ Giải pháp phục hồi và phát triển bền vững cây ăn quả có múi ở Việt Nam”![]() BBT: Ngày 23-24/11/2023 tại tỉnh Hòa Bình, Bộ Nông nghiệp và PTNT chủ trì, phối hợp với Ủy ban nhân dân tỉnh Hòa Bình, Hội Làm vườn Việt Nam đã tổ chức thành công Hội thảo “ Giải pháp phục hồi và phát triển bền vững cây ăn quả có múi ở Việt Nam”.
Hội thảo “ Giải pháp phục hồi và phát triển bền vững cây ăn quả có múi ở Việt Nam”
Ngày 23-24/11/2023 tại tỉnh Hòa Bình, Bộ Nông nghiệp và PTNT chủ trì, phối hợp với Ủy ban nhân dân tỉnh Hòa Bình, Hội Làm vườn Việt Nam đã tổ chức thành công Hội thảo “ Giải pháp phục hồi và phát triển bền vững cây ăn quả có múi ở Việt Nam” Tham dự Hội thảo có ông Lê Quốc Doanh, Chủ tịch Hội Làm vườn Việt Nam, ông Đinh Công Sứ, Phó Chủ tịch tỉnh Hòa Bình, ông Nguyên Như Cường, Cục trưởng Cục Trồng trọt và hơn 200 đại biểu các Cục, Vụ, Viện có liên quan thuộc Bộ NN&PTNT; đại diện Ủy ban nhân dân của một số tỉnh, đại diện Sở NN&PTNT của 20 tỉnh có diện tích cây có múi lớn trên cả nước và Lãnh đạo, hội viên của Hội Làm vườn Việt Nam và 9 Hội làm vườn cấp tỉnh ở phía Bắc, cùng nhiều nhà khoa học, chuyên gia, một số cơ quan thông tin truyền thông. Các chuyên gia của Trung tâm Nghiên cứu nông nghiệp quốc tế Úc (ACIAR), tổ chức đang cùng Hội LVVN và 1 số Viện của Bộ NN&PTNT xây dựng Dự án nghiên cứu tiền khả thi nhằm xác định các giải pháp cải tạo, phục hồi diện tích cây có múi hướng tới phát triển bền vững cũng tham dự Hội thảo. Ngày 23/11/2023 các đại biểu đã tham quan thực địa Trung tâm giống cây trồng tỉnh Hòa Bình nới đang có hệ thống các vườn cây giống sạch bệnh từ So-S1-S2, thăm các mô hình thâm canh phục hồi vườn cam bị thoái hóa và mô hình tái canh ( trồng mới) trên nền vườn cam bị thoái hóa tại vùng trọng điểm cam Cao Phong của tỉnh Hòa Bình. Các đại biểu thăm hệ thống nhân giống tại Trung tâm giống cây trồng tỉnh Hòa Bình Thăm các mô hình thâm canh phục hồi các vườn cam bị thoái hóa Thăm mô hình trồng tái canh cam của tỉnh Hòa Bình Ông Lê Quốc Doanh, Chủ tịch Hội Làm vườn Việt Nam đã phát biểu tổng kết Hội thảo Ngày 24/11/2023 Hội thảo đã nghe phát biểu khai mạc của ông Nguyễn Như Cường, Cục trưởng Cục Trồng trọt - Bộ NN&PTNT, phát biểu chào mừng của ông Đinh Công Sứ, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hòa Bình. Hội thảo đã nghe các bài báo cáo tham luận của Cục Trồng trọt về Hiện trạng, định hướng phát triển cây có múi ở Việt Nam, báo cáo của Sở NN&PTNT tỉnh Hòa Bình về tình hình sản xuất cây có múi và một số kết quả tái canh cây có múi tại Hòa Bình và các báo cáo kết quả nghiên cứu, đề xuất các giải pháp phục hồi và phát triển các vườn cây ăn quả có múi bị thoái hóa của Viện Nông hóa thổ nhưỡng, Viện Bảo vệ thực vật, Viện nghiên cứu rau quả, Viện Cây ăn quả miền Nam... Sau khi nghe một số ý kiến phát biểu thảo luận của các địa phương, chuyên gia, nhà khoa học, quản lý, ông Lê Quốc Doanh, Chủ tịch Hội Làm vườn Việt Nam đã phát biểu tổng kết các nội dung, kết quả chính của Hội thảo, đề xuất với Bộ, các địa phương, doanh nghiệp một số giải pháp khả thi cần triển khai trong thời gian tới để thâm canh phục hồi hoặc trồng mới tái canh các diện tích cây có múi, nhất là cây cam đang bị thoái hóa tại các vùng trồng cam lớn trên cả nước theo hướng bền vững. Tin mới hơn
Tin cũ hơn
|
|
Bạn đánh giá như thế nào về hoạt động của Hội Làm vườn Việt Nam |
Hoạt động có hiệu quả |
Hoạt động không hiệu quả |
Không có ý kiến |